HOTLINE: Bán hàng: 0898907879 Bảo hành: 18000017

Tin tức & Sự kiện

Đi vào đường cong không bật xi nhan có bị phạt?

( 07-09-2017 - 02:40 PM ) - Lượt xem: 6057

Có một số đường cua phải không có đường cắt ngang như: đường Xa lộ Hà Nội (đoạn khu công nghệ cao, Q.9, TP HCM), đường Phổ Quang (quận Tân Bình, TP HCM), vòng xoay An Lạc (quận Bình Tân, TP. HCM),... người dân khi ôm cua phải theo hướng cong của đường có phải bật đèn xi nhan hay không?

Đi vào đường cong không bật xi nhan có bị phạt

Có một số đường cua phải không có đường cắt ngang như: đường Xa lộ Hà Nội (đoạn khu công nghệ cao, Q.9, TP HCM), đường Phổ Quang (quận Tân Bình, TP HCM), vòng xoay An Lạc (quận Bình Tân, TP. HCM),... người dân khi ôm cua phải theo hướng cong của đường có phải bật đèn xi nhan hay không?

Mới đây, một thanh niên đang chạy xe qua đoạn Cầu vượt trạm 2 (quận 9, TP.HCM) thì gặp chốt CSGT ở ngay đoạn đường cong. CSGT nhắc nhở thanh niên này lần sau nhớ bật xi nhan.

Nhiều ý kiến cho rằng đi tới đoạn đường cong thì không phải bật xi nhan, hơn nữa việc CSGT đứng ở đoạn đường cong để xử phạt là rất nguy hiểm cho người tham gia giao thông cũng như chính bản thân các CSGT làm nhiệm vụ.

Theo lãnh đạo một đội CSGT thuộc Phòng CSGT đường bộ - đường sắt (PC67, Công an TP.HCM), không có quy định nào quy định việc CSGT phải lập chốt tại khu vực nào và không được lập chốt ở khu vực nào.

CSGT khi lập chốt và dừng phương tiện phải đảm bảo an toàn cho những người tham gia giao thông. Còn khi CSGT thực hiện các chuyên đề đặc biệt có nhiều CSGT tham gia trong đó có tổ trưởng, lãnh đạo đội đi cùng thì phải chọn những nơi đoạn đường rộng và không gây ùn tắc khi dừng phương tiện.

Trước đó, trong văn bản gửi cho các báo đài về những điểm mới của Nghị định số 46/2016/NĐ-CP, PC67 đã ghi rõ Điểm c, Khoản 3, Điều 4 và Điểm a, Khoản 4, Điều 6 quy định hành vi vi phạm của người điều khiển xe ô tô, xe mô tô, xe gắn máy: chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức).

Quy định này giải thích cho người dân hiểu rằng, khi điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau mà người điều khiển phương tiện không có tín hiệu báo hướng rẽ thì cũng không bị xử phạt.

Như vậy, trên địa bàn TP.HCM tại một số đường cua phải không có đường cắt ngang như: đường Xa lộ Hà Nội (đoạn khu công nghệ cao, Q.9), đường Phổ Quang (quận Tân Bình), vòng xoay An Lạc (quận Bình Tân),... người dân khi ôm cua phải theo hướng cong của đường có thể không bật đèn xi nhan.

Nguồn: báo thanh niên

Các tin tức khác

TIN TỨC

Thay mặt cho công ty xin cảm ơn chân thành đến Quý Khách Hàng đã tin tưởng và tin tưởng sử dụng dòng xe tải JAC X150 - 1T49 EURO4 của công ty chúng tôi. Xin chúc...
CHƯƠNG TRÌNH " MỪNG ĐẠI LỄ - CƠN MƯA QUÀ TẶNG KỶ NIỆM 9 NĂM NGÀY THÀNH LẬP JAC VIỆT NAM"
Hotline 1 Hotline 2 SMS